เมื่อวันที่ ๑๖ กันยายน ๒๕๖๕ มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัยจัดงานวันอุดมศึกษามหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย ประจำปี ๒๕๖๕ “มหาวิทยาลัยพระพุทธศาสนากับการปรับตัวในโลกดิจิทัล” ซึ่งได้รับเมตตาจาก เจ้าประคุณสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ อุปนายกสภามหาวิทยาลัย เป็นองค์ประธาน กล่าวสัมโมทนียกถาเปิดโครงการวันอุดมศึกษา และพระเทพวัชรเมธี, ผศ.ดร. อธิการบดี กล่าวถวายรายงานวัตถุประสงค์การจัดงาน โดยมีคณะผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นักศึกษาจากทั้งส่วนกลางและวิทยาเขต รวมไปถึงผู้แทนจากมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เข้าร่วมงานโดยพร้อมเพรียง ณ ห้องประชุม อาคารสุชีพ ปุญญานุภาพ มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย ต.ศาลายา อ.พุทธมณฑล จ.นครปฐม
สำหรับรูปแบบการจัดงานแบ่งเป็นสองช่วง ช่วงแรกจัดการเสวนาในเรื่อง “มหาวิทยาลัยกับการปรับตัวสู่การเปลี่ยนแปลง : ถอดบทเรียนจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์” ซึ่งได้รับเกียรติจากคณะผู้บริหารมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ นำโดยรศ.เกศินี วิฑูรชาติ อธิการบดีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ บรรยายในประเด็น “ความมุ่งมั่นเพื่อขับเคลื่อนการศึกษาไทย” ต่อจากนั้น รศ.ดร.พิภพ อุดร รองอธิการบดีด้านวิชาการ ม.ธรรมศาสตร์ บรรยายเรื่อง “แพลทฟอร์มการศึกษาเพื่ออนาคต” และปิดท้ายการเสวนาด้วยหัวข้อ“ปรัชญาและแนวคิดโรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์” โดย รศ.ดร.อนุชาติ พวงสำลี ประธานบริหารโรงเรียนสาธิตแห่งมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
ส่วนในช่วงที่สองเป็นการปาฐกถาพิเศษเรื่อง “ทิศทางอุดมศึกษาภายใต้กติกากฏกระทรวงใหม่” โดย รศ.ดร.บัณฑิต ทิพากร รองอธิการบดีอาวุโสฝ่ายวิชาการ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี นอกจากนี้ยังมีการจัดนิทรรศการวิชาการของนักศึกษาคณะและสาขาวิชาต่างๆในระดับปริญญาตรีและปริญญาโท ภายในบริเวณชั้น 1 อาคารสุชีพ ปุญญานุภาพ
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5200-1024x612.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5215-1024x644.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5226-1024x598.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5245-1024x632.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5308-1024x627.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5252-1024x634.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5262-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5269-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5271-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5327-1024x655.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5322-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_4970-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5338-1024x646.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5333-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/messageImage_1663488215910.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5341-scaled.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5277-1024x646.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5365-1024x638.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5419-1024x645.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/messageImage_1663488730982.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/messageImage_1663488902937.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/messageImage_1663488354337.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/DSC_5296-1024x682.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/messageImage_1663488473171.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/307154697_5310898825686945_5718171871243436951_n.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/307030897_5310899189020242_6212345184743513628_n.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/307344054_5310908129019348_4838449511130016741_n.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/307444271_5310901482353346_59995620937387628_n.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/307262854_5310906902352804_8912410681633005735_n.jpg)
![](https://www.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/307530769_5310903615686466_1945382766397358958_n.jpg)